Cam kết hàng chính hãng - Giá tốt - Miễn phí vận chuyển 

  • TSC PRINTERS
  • Kỹ Thuật
  • Liên Hệ
  • TSC TTP Series – Dòng máy in mã vạch để bàn bền bỉ 2 inch và 4 inch

    heading_title

    TSC TTP Series là nhóm máy in mã vạch để bàn của TSC hỗ trợ cả in nhiệt trực tiếp (Direct Thermal) và in truyền nhiệt (Thermal Transfer). Dòng sản phẩm này trải dài từ máy 2 inch dành cho tem nhỏ đến máy 4 inch phục vụ tem sản phẩm, kho vận và vận chuyển.

    Các model quen thuộc gồm TTP-225, TTP-323, TTP-247 và TTP-345, cùng một số thế hệ như TTP-244CE, TTP-243 Pro và TTP-244 Pro. Tuy nhiên, phần lớn TTP Series hiện đã bước vào giai đoạn sản phẩm kế nhiệm, vì vậy doanh nghiệp nên xem xét cả nhu cầu sử dụng hiện tại lẫn khả năng thay thế thiết bị trong tương lai khi lựa chọn.

    Trong hệ sinh thái máy in mã vạch TSC, TTP Series thuộc nhóm desktop và phù hợp với những ứng dụng cần khả năng sử dụng ribbon, độ bền vận hành ổn định và nhiều lựa chọn về khổ in, độ phân giải.

    TSC TTP Series là dòng máy in gì?

    TSC TTP Series là nhóm máy in mã vạch để bàn TSC sử dụng được cả Direct Thermal và Thermal Transfer.

    Direct Thermal in trực tiếp trên giấy cảm nhiệt mà không cần ribbon. Phương thức này phù hợp với tem vận chuyển, tem luân chuyển nhanh hoặc các loại nhãn có vòng đời không quá dài.

    Thermal Transfer sử dụng ribbon để truyền mực lên bề mặt tem. Khi kết hợp đúng loại ribbon và vật liệu, phương thức này phù hợp hơn với tem sản phẩm, tem tài sản hoặc những nhãn cần duy trì chất lượng bản in lâu hơn.

    TTP Series không phải một model duy nhất. Đây là một họ sản phẩm gồm nhiều thế hệ với khổ in, độ phân giải và hiệu suất khác nhau.

    TTP Series có những nhóm máy nào?

    Có thể chia các model tiêu biểu thành hai nhóm chính: TTP Series 2 inch cho tem nhỏ và TTP Series 4 inch cho các kích thước nhãn phổ biến hơn trong bán lẻ, kho vận và sản xuất.

    Model Khổ máy Độ phân giải Tốc độ tối đa Khổ in tối đa
    TSC TTP-225 2 inch 203 dpi 127 mm/s (5 ips) 54 mm
    TSC TTP-323 2 inch 300 dpi 76 mm/s (3 ips) 54 mm
    TSC TTP-247 4 inch 203 dpi 178 mm/s (7 ips) 108 mm
    TSC TTP-345 4 inch 300 dpi 127 mm/s (5 ips) 106 mm

    Các thông số trên cho thấy TTP Series không chỉ khác nhau về chiều rộng tem. Trong cùng một khổ máy, người dùng còn phải lựa chọn giữa cấu hình 203 dpi thiên về tốc độ và 300 dpi thiên về độ chi tiết.

    So sánh máy in TSC TTP Series 2 inch và 4 inch

    TTP Series 2 inch phù hợp với nhu cầu nào?

    TTP Series 2 inch phù hợp với các ứng dụng sử dụng tem nhỏ, nơi một máy 4 inch sẽ chiếm nhiều không gian hơn mức cần thiết.

    TSC TTP-225 sử dụng đầu in 203 dpi, tốc độ tối đa 127 mm/s và chiều rộng in tối đa 54 mm. Model này phù hợp với barcode thông thường, nhãn bán lẻ, nhãn văn phòng và các loại tem nhỏ không yêu cầu mật độ chi tiết quá cao.

    TSC TTP-323 sử dụng đầu in 300 dpi và được TSC định vị cho những ứng dụng như barcode 2D, chữ nhỏ và hình ảnh kích thước nhỏ.

    Cả hai model hỗ trợ vật liệu rộng từ khoảng 15 đến 60 mm và ribbon dài tối đa 90 m theo thông số chính thức của TSC.

    Nhờ kích thước gọn, nhóm này phù hợp với các ứng dụng như nhãn dược phẩm, tem mẫu xét nghiệm, vòng tay, tem giá, tem tài sản nhỏ và một số nhu cầu bán lẻ.

    TTP Series 4 inch phù hợp với nhu cầu nào?

    TTP Series 4 inch phù hợp với các kích thước tem phổ biến hơn trong vận chuyển, kho vận, sản xuất và bán lẻ.

    TSC TTP-247 là phiên bản 203 dpi có tốc độ tối đa 178 mm/s, tương đương 7 ips. Khổ in tối đa 108 mm giúp máy đáp ứng các loại tem sản phẩm, tem kho và nhiều nhãn vận chuyển khổ 4 inch.

    TSC TTP-345 sử dụng đầu in 300 dpi, tốc độ tối đa 127 mm/s và khổ in tối đa khoảng 106 mm. Model này phù hợp hơn khi tem cần chữ nhỏ, mã 2D hoặc barcode có mật độ cao.

    Cả TTP-247 và TTP-345 hỗ trợ ribbon dài tối đa 300 m, giúp giảm tần suất thay ribbon so với nhóm TTP 2 inch.

    203 dpi và 300 dpi trên TTP Series khác nhau thế nào?

    203 dpi phù hợp với phần lớn tem kho, vận chuyển, nhãn sản phẩm và barcode có kích thước thông thường. Ưu điểm của cấu hình này trong TTP Series là tốc độ in cao hơn.

    300 dpi phù hợp khi nội dung phải nằm trên diện tích nhỏ hơn, chẳng hạn chữ nhỏ, barcode mật độ cao, QR code hoặc các chi tiết cần thể hiện rõ hơn.

    Tiêu chí 203 dpi 300 dpi
    Ưu tiên Tốc độ và tem thông dụng Độ chi tiết
    Model tiêu biểu TTP-225, TTP-247 TTP-323, TTP-345
    Ứng dụng Tem kho, tem vận chuyển, barcode phổ thông Tem nhỏ, QR code, chữ nhỏ, barcode mật độ cao

    Không nên chọn 300 dpi chỉ vì thông số cao hơn. Nếu mẫu tem không có chi tiết nhỏ và sản lượng in cần tốc độ, 203 dpi thường hợp lý hơn.

    So sánh độ phân giải 203 dpi và 300 dpi trên TSC TTP Series

    TTP Series hỗ trợ những loại tem và ribbon nào?

    Các model TTP hỗ trợ nhiều loại vật liệu như continuous label, die-cut label, black mark, fan-fold và các loại tag hoặc nhãn có notch tùy model.

    Nhóm TTP-225/TTP-323 hỗ trợ ribbon tối đa 90 m và vật liệu rộng khoảng 15–60 mm. Nhóm TTP 4 inch như TTP-247/TTP-345 hỗ trợ ribbon tới 300 m với chiều rộng ribbon khoảng 40–110 mm.

    Khả năng sử dụng ribbon là một trong những lý do TTP Series phù hợp với doanh nghiệp cần in nhiều loại tem khác nhau thay vì chỉ dùng giấy nhiệt trực tiếp.

    TTP Series được sử dụng trong những lĩnh vực nào?

    TSC liệt kê TTP Series cho nhiều ứng dụng như bán lẻ, y tế, sản xuất, kho vận, nhãn sản phẩm và vận chuyển.

    Với nhóm 2 inch, các ứng dụng tiêu biểu gồm nhãn mẫu xét nghiệm, theo dõi bệnh nhân, tem giá, nhãn tài sản và vòng tay. Nhóm 4 inch phù hợp hơn với shipping & receiving, inventory control, asset tracking, shelf labeling, product marking và compliance labeling.

    TTP Series hiện còn là dòng máy mới của TSC không?

    Không phải tất cả TTP Series đều còn ở giai đoạn sản phẩm hiện hành. Theo danh sách Discontinued Products của TSC khu vực APAC, nhiều model TTP đã được hãng xác định dòng thay thế.

    Dòng TTP Ngày ngừng sản xuất APAC Hỗ trợ dịch vụ đến Model thay thế TSC công bố
    TTP-225 Series 31/12/2025 31/12/2030 TH220 Series
    TTP-247 Series 31/12/2025 31/12/2030 TH240 Series
    TTP-244 CE Series 30/06/2025 30/06/2030 TC210 Series
    TTP-243 Pro Series 01/03/2024 01/03/2029 TE200 Series
    TTP-244 Pro Series 31/12/2026 31/12/2031 TE200 Series

    Lưu ý: lịch vòng đời sản phẩm có thể khác theo khu vực. Bảng trên sử dụng dữ liệu TSC khu vực APAC, phù hợp hơn khi tham khảo cho thị trường Việt Nam.

    Doanh nghiệp đang sử dụng TTP Series có cần thay máy ngay không?

    Việc một model ngừng sản xuất không đồng nghĩa máy đang sử dụng phải được thay ngay. Nếu TTP hiện tại vẫn hoạt động ổn định, đáp ứng khổ tem, tốc độ và hệ thống phần mềm, doanh nghiệp có thể tiếp tục vận hành theo kế hoạch bảo trì hiện có.

    Tuy nhiên, với dự án mới hoặc khi cần mở rộng thêm nhiều máy, nên xem xét dòng kế nhiệm do TSC công bố. Điều này giúp đồng bộ thiết bị mới hơn, kéo dài vòng đời triển khai và thuận lợi hơn khi cần phụ tùng hoặc mở rộng hệ thống trong tương lai.

    Nên chọn TTP Series nào theo nhu cầu?

    Nhu cầu TTP phù hợp để đối chiếu Dòng mới nên cân nhắc khi mua mới
    Tem nhỏ 2 inch, ưu tiên tốc độ TTP-225 TH220 Series
    Tem nhỏ cần 300 dpi TTP-323 TH220 Series cấu hình 300 dpi phù hợp
    Tem 4 inch, cần tốc độ cao TTP-247 TH240 Series
    Tem 4 inch cần 300 dpi TTP-345 TH240 Series cấu hình 300 dpi phù hợp

    Nếu doanh nghiệp đang sử dụng một model TTP cụ thể, nên đối chiếu kích thước tem, độ phân giải, loại ribbon, cổng kết nối và phần mềm hiện tại trước khi chuyển sang model mới. Không nên chọn máy kế nhiệm chỉ dựa trên tên series.

    TSC TTP Series vẫn có giá trị gì với doanh nghiệp?

    TTP Series là một phần quan trọng trong hệ máy in desktop của TSC và vẫn đang được nhiều doanh nghiệp sử dụng. Những model như TTP-225, TTP-247 hay TTP-345 cung cấp nền tảng in nhiệt trực tiếp và truyền nhiệt, xử lý nhiều loại tem và đáp ứng tốt các tác vụ in nhãn phổ biến.

    Tuy nhiên, với dự án đầu tư mới, yếu tố vòng đời sản phẩm nên được đặt ngang hàng với tốc độ, độ phân giải và giá thiết bị. Các dòng TH220, TH240, TC210 hoặc TE200 được TSC chỉ định làm sản phẩm thay thế cho từng nhánh TTP tương ứng.

    Doanh nghiệp có thể tham khảo thêm danh mục máy in để bàn TSC để so sánh TTP với các thế hệ mới, hoặc xem toàn bộ các dòng máy in mã vạch TSC theo nhu cầu và môi trường sử dụng.

    Related Post

    TSC MB Series – Dòng máy in mã vạch công nghiệp nhỏ gọn, hiệu suất cao

    TSC MB Series – Dòng máy in mã vạch công nghiệp nhỏ gọn, hiệu suất cao

    Tìm hiểu dòng máy in mã vạch công nghiệp TSC MB Series với MB241, MB341, MB241T và MB341T: thiết kế nhỏ gọn, tốc độ đến 12 ips, tùy chọn RFID, linerless và nhiều kết nối.

    TSC DH Series – Dòng máy in mã vạch để bàn linh hoạt 2 inch và 4 inch

    TSC DH Series – Dòng máy in mã vạch để bàn linh hoạt 2 inch và 4 inch

    Tìm hiểu TSC DH Series với máy in để bàn 2 inch và 4 inch, 203/300 dpi, in nhiệt trực tiếp, hỗ trợ linerless và nhiều tùy chọn kết nối.

    TSC TH Series – Dòng máy in mã vạch để bàn linh hoạt cho nhiều loại tem nhãn

    TSC TH Series – Dòng máy in mã vạch để bàn linh hoạt cho nhiều loại tem nhãn

    Tìm hiểu TSC TH Series với máy in 2 inch và 4 inch, hỗ trợ Direct Thermal, Thermal Transfer, 203/300 dpi và nhiều tùy chọn mở rộng.

    Máy In Mã Vạch TSC TE Series: Đặc Điểm, Chức Năng Và Ứng Dụng

    Máy In Mã Vạch TSC TE Series: Đặc Điểm, Chức Năng Và Ứng Dụng

    Tìm hiểu dòng máy in mã vạch TSC TE Series gồm TE200, TE210, TE300 và TE310: đặc điểm, công nghệ in, chức năng, khả năng kết nối và các ứng dụng thực tế.

    Máy In Mã Vạch TSC MH Series: Đặc Điểm, Chức Năng Và Ứng Dụng

    Máy In Mã Vạch TSC MH Series: Đặc Điểm, Chức Năng Và Ứng Dụng

    Tìm hiểu máy in mã vạch TSC MH Series: đặc điểm nổi bật, công nghệ in, độ phân giải, chức năng, khả năng kết nối và ứng dụng trong sản xuất, kho vận, logistics.