TSC TH Series – Dòng máy in mã vạch để bàn linh hoạt cho nhiều loại tem nhãn
TSC TH Series là dòng máy in mã vạch để bàn của TSC hỗ trợ cả hai phương thức Direct Thermal và Thermal Transfer. Nhờ có thể in trực tiếp trên giấy nhiệt hoặc sử dụng ribbon khi cần bản in bền hơn, TH Series phù hợp với nhiều loại tem từ nhãn vận chuyển, tem sản phẩm đến tem y tế, tem kho và các ứng dụng chuyên biệt.
Dòng sản phẩm này có cả cấu hình 2 inch và 4 inch, lựa chọn độ phân giải 203 dpi hoặc 300 dpi cùng nhiều tùy chọn về kết nối, dao cắt, bộ bóc tem và quản lý thiết bị. Trong hệ sinh thái máy in mã vạch TSC, TH Series hướng đến những doanh nghiệp cần một thiết bị desktop linh hoạt hơn về vật liệu và phương thức in.
TSC TH Series là dòng máy in gì?
TSC TH Series là nhóm máy in mã vạch để bàn TSC có khả năng sử dụng cả in nhiệt trực tiếp và in truyền nhiệt.
Với Direct Thermal, đầu in tác động trực tiếp lên bề mặt giấy cảm nhiệt nên không cần ribbon. Phương thức này phù hợp với các loại nhãn có vòng đời ngắn hoặc trung bình như tem vận chuyển, tem đơn hàng và một số nhãn bán lẻ.
Với Thermal Transfer, nhiệt từ đầu in truyền mực từ ribbon sang bề mặt tem. Doanh nghiệp có thể lựa chọn vật liệu và ribbon phù hợp khi cần bản in có độ bền cao hơn hoặc sử dụng trong môi trường khắt khe hơn.
Khả năng sử dụng cả hai phương thức giúp TH Series linh hoạt hơn khi một doanh nghiệp có nhiều nhóm tem khác nhau nhưng muốn triển khai trên cùng một nền tảng máy in để bàn.
TH Series khác DH Series ở điểm nào?
Sự khác biệt quan trọng nhất nằm ở phương thức in. TH Series hỗ trợ cả Thermal Transfer và Direct Thermal, trong khi DH Series tập trung vào Direct Thermal.
| Tiêu chí | TSC TH Series | TSC DH Series |
|---|---|---|
| Phương thức in | Direct Thermal + Thermal Transfer | Direct Thermal |
| Ribbon | Có thể sử dụng ribbon | Không cần ribbon |
| Nhu cầu phù hợp | Cần linh hoạt giữa tem nhiệt và tem truyền nhiệt | Tập trung vào tem nhiệt trực tiếp |
Vì vậy, nếu doanh nghiệp chỉ sử dụng giấy nhiệt và muốn đơn giản hóa vật tư, DH Series có thể đáp ứng tốt. Nếu cần in cả tem ngắn hạn lẫn tem sử dụng ribbon để tăng độ bền bản in, TH Series có lợi thế rõ ràng hơn.
TSC TH Series có những nhóm máy nào?
TH Series được TSC phát triển theo hai nhóm kích thước chính: 2 inch cho tem nhỏ và 4 inch cho các loại nhãn phổ biến trong kho vận, bán lẻ và sản xuất.
| Nhóm | Model tiêu biểu | Độ phân giải | Tốc độ tối đa | Khổ in tối đa |
|---|---|---|---|---|
| TH 2 inch | TH220T | 203 dpi | 203 mm/s – 8 ips | 54 mm |
| TH 2 inch | TH320T | 300 dpi | 152 mm/s – 6 ips | 56,9 mm |
| TH 4 inch | TH240 / TH240T | 203 dpi | 203 mm/s – 8 ips | 108 mm |
| TH 4 inch | TH340 / TH340T | 300 dpi | 152 mm/s – 6 ips | 105,7 mm |
Ngoài các model tiêu chuẩn, TSC còn có những phiên bản Healthcare và các cấu hình chuyên biệt tùy nhóm sản phẩm. Vì vậy, khi triển khai thực tế cần kiểm tra đúng model và tùy chọn thay vì coi toàn bộ TH Series có cấu hình giống nhau.
TH Series 2 inch phù hợp với nhu cầu nào?
TH Series 2 inch phù hợp với các loại tem có kích thước nhỏ, khi không gian in hạn chế nhưng doanh nghiệp vẫn muốn có khả năng sử dụng ribbon.
TSC công bố chiều rộng vật liệu hỗ trợ của nhóm này trong khoảng 15–60 mm. TH220T sử dụng đầu in 203 dpi và đạt tốc độ tối đa 203 mm/s, trong khi TH320T có độ phân giải 300 dpi và tốc độ tối đa 152 mm/s.
Nhóm 2 inch phù hợp với các ứng dụng như tem sản phẩm nhỏ, tem y tế, tem mẫu xét nghiệm, barcode kích thước nhỏ, nhãn bán lẻ hoặc những vị trí cần thiết bị có footprint gọn.
Các model 2 inch của TH Series sử dụng ribbon dài tối đa khoảng 90 m. Đây là điểm cần lưu ý khi so sánh với nhóm 4 inch vì kích thước thiết bị và khoang ribbon được tối ưu theo loại nhãn nhỏ hơn.
TH Series 4 inch phù hợp với nhu cầu nào?
Nhóm 4 inch phù hợp hơn với tem vận chuyển, nhãn sản phẩm, tem kho, tem thùng hàng và nhiều kích thước nhãn phổ biến trong doanh nghiệp.
TSC TH240 và TH240T sử dụng đầu in 203 dpi, có chiều rộng in tối đa 108 mm và tốc độ tối đa 203 mm/s. Đây là cấu hình phù hợp khi doanh nghiệp ưu tiên tốc độ và in barcode có kích thước thông thường.
TSC TH340 và TH340T sử dụng đầu in 300 dpi, chiều rộng in tối đa 105,7 mm và tốc độ tối đa 152 mm/s. Cấu hình 300 dpi phù hợp hơn với ký tự nhỏ, barcode mật độ cao hoặc những mẫu tem cần độ chi tiết cao.
Một lợi thế đáng chú ý của nhóm TH 4 inch là khả năng sử dụng ribbon dài tới 300 m ở các model tiêu chuẩn. Điều này giúp giảm số lần phải thay ribbon khi doanh nghiệp thường xuyên sử dụng Thermal Transfer.
Direct Thermal và Thermal Transfer trên TH Series khác nhau thế nào?
Direct Thermal phù hợp khi ưu tiên quy trình đơn giản và không muốn sử dụng ribbon. Phương thức này sử dụng giấy cảm nhiệt và thường phù hợp với các loại tem có thời gian sử dụng không quá dài.
Thermal Transfer sử dụng ribbon để truyền mực lên bề mặt tem. Khi kết hợp đúng ribbon và vật liệu, phương thức này phù hợp hơn cho nhãn sản phẩm, nhãn tài sản hoặc các ứng dụng cần bản in có độ bền cao hơn.
| Tiêu chí | Direct Thermal | Thermal Transfer |
|---|---|---|
| Ribbon | Không cần | Có sử dụng |
| Vật liệu | Giấy/tem cảm nhiệt phù hợp | Nhiều loại decal và vật liệu tương thích với ribbon |
| Use case | Tem vận chuyển, tem ngắn hạn, nhãn luân chuyển nhanh | Tem sản phẩm, tài sản và nhãn cần độ bền cao hơn |
TH Series xử lý được những loại vật liệu nào?
TSC thiết kế TH Series để xử lý nhiều loại vật liệu khác nhau, bao gồm continuous label, die-cut label, black mark, fan-fold và vật liệu có notch. Hãng cũng nhấn mạnh khả năng xử lý những loại nhãn khó hơn như nhãn nhỏ, nhãn dày và nhãn dài.
Khả năng này có giá trị với những doanh nghiệp không chỉ in một loại tem cố định. Một hệ thống có thể phải xử lý tem sản phẩm vào thời điểm này nhưng chuyển sang tem vận chuyển hoặc nhãn chuyên dụng ở quy trình khác.
Doanh nghiệp nên lựa chọn vật liệu, độ dày, chiều rộng và ribbon theo đúng giới hạn của model đang sử dụng thay vì áp dụng một cấu hình chung cho toàn bộ TH Series.
203 dpi hay 300 dpi: nên chọn độ phân giải nào?
203 dpi phù hợp với phần lớn barcode 1D, tem vận chuyển, tem kho và nhãn sản phẩm có kích thước thông thường. Các model 203 dpi trong TH Series cũng đạt tốc độ tối đa cao hơn các phiên bản 300 dpi tương ứng.
300 dpi phù hợp hơn khi diện tích tem hạn chế, chữ nhỏ, QR code hoặc barcode cần thể hiện nhiều chi tiết.
Không nên chọn 300 dpi chỉ vì thông số cao hơn. Nếu kích thước tem lớn và nội dung đơn giản, 203 dpi có thể vừa đáp ứng yêu cầu vừa ưu tiên tốc độ. Ngược lại, khi barcode hoặc ký tự nhỏ đến mức 203 dpi không đáp ứng chất lượng mong muốn, 300 dpi mới là lựa chọn hợp lý hơn.
Phiên bản thường và phiên bản T khác nhau thế nào?
Ở nhóm 4 inch, TH240 và TH340 sử dụng hệ thống LED với nút điều khiển, trong khi TH240T và TH340T được trang bị màn hình cảm ứng màu kết hợp nút bấm.
Phiên bản T phù hợp với những khu vực mà người vận hành cần thao tác, kiểm tra trạng thái hoặc thay đổi cài đặt trực tiếp trên máy thường xuyên hơn. Nếu phần lớn cấu hình được thực hiện từ máy tính hoặc hệ thống quản lý, phiên bản tiêu chuẩn có thể đáp ứng tốt hơn về mặt nhu cầu.
Ở nhóm TH 2 inch hiện tại, các model TH220T và TH320T được TSC công bố với màn hình cảm ứng màu.
Kết nối và quản lý máy in từ xa
TH Series hỗ trợ các kết nối có dây như USB, USB Host, RS-232 và Ethernet trên các cấu hình được TSC công bố. Các tùy chọn không dây gồm Wi-Fi, Bluetooth, Bluetooth MFi hoặc module kết hợp Wi-Fi/Bluetooth tùy model.
Đối với doanh nghiệp triển khai nhiều máy, TH Series có thể hoạt động cùng TSC Console và SOTI Connect. TSC cũng cung cấp Internal Embedded Webpage và virtual control panel để hỗ trợ cấu hình, giám sát và xử lý sự cố từ xa.
Một số tính năng bảo trì như TPH Care, theo dõi đầu in và cảnh báo ribbon thấp giúp giảm nguy cơ dừng máy ngoài kế hoạch trong quá trình vận hành.
TH Series có phiên bản cho ngành y tế không?
Có. TSC phát triển các phiên bản Healthcare của TH Series cho những môi trường cần vệ sinh thiết bị thường xuyên.
Theo tài liệu chính thức của hãng, các phiên bản Healthcare có thiết kế vỏ dễ vệ sinh và kháng khuẩn trên các model tương ứng. TSC cũng cung cấp cấu hình nguồn đáp ứng yêu cầu medical-grade cho những phiên bản được chỉ định.
Không nên mặc định mọi máy TH đều có các đặc điểm này. Doanh nghiệp cần lựa chọn đúng phiên bản Healthcare nếu môi trường triển khai có yêu cầu riêng về vệ sinh và kiểm soát nhiễm khuẩn.
Nên chọn TSC TH220T, TH320T, TH240 hay TH340?
| Nhu cầu | Model nên cân nhắc | Lý do |
|---|---|---|
| Tem nhỏ, ưu tiên tốc độ | TH220T | 2 inch, 203 dpi, tối đa 8 ips |
| Tem nhỏ cần độ chi tiết cao | TH320T | 2 inch, 300 dpi |
| Tem vận chuyển, tem kho, tem sản phẩm phổ thông | TH240 | 4 inch, 203 dpi, tối đa 8 ips |
| Tem 4 inch cần chữ nhỏ hoặc barcode chi tiết | TH340 | 4 inch, 300 dpi |
Ngoài kích thước và độ phân giải, doanh nghiệp nên xác định thêm loại vật liệu, nhu cầu dùng ribbon, giao diện điều khiển, kết nối mạng và các tùy chọn mở rộng trước khi lựa chọn model.
TSC TH Series phù hợp với những ứng dụng nào?
TSC định vị TH Series cho nhiều môi trường như kho vận và fulfillment, logistics, bán lẻ, y tế, thực phẩm, hospitality và in nhãn sản phẩm.
Trong thực tế, TH Series đặc biệt phù hợp khi doanh nghiệp cần một máy desktop nhưng không muốn bị giới hạn ở giấy nhiệt trực tiếp. Khả năng chuyển đổi giữa Direct Thermal và Thermal Transfer giúp cùng một nền tảng máy có thể phục vụ nhiều quy trình in tem khác nhau.
Có nên chọn TSC TH Series?
TSC TH Series phù hợp với doanh nghiệp cần máy in để bàn linh hoạt về khổ tem, độ phân giải và đặc biệt là khả năng sử dụng cả Direct Thermal lẫn Thermal Transfer.
TH220T và TH320T hướng đến tem nhỏ 2 inch; TH240, TH240T, TH340 và TH340T phục vụ nhu cầu 4 inch phổ biến hơn. Phiên bản 203 dpi ưu tiên tốc độ, còn 300 dpi phù hợp khi bản in cần nhiều chi tiết.
Nếu doanh nghiệp chỉ sử dụng tem nhiệt trực tiếp, DH Series có thể là một hướng đơn giản hơn. Ngược lại, nếu muốn dùng ribbon cho những loại tem cần độ bền cao hoặc cần linh hoạt giữa nhiều vật liệu, TH Series là dòng nên được cân nhắc.
Bạn có thể xem thêm các máy in để bàn TSC để so sánh TH Series với TE, TX, TTP và các dòng desktop khác, hoặc tham khảo toàn bộ các dòng máy in mã vạch TSC theo từng nhu cầu vận hành.





-174x106.png)




-174x106.png)
